PHẠM QUANG HUY
PHẠM QUANG HUY Con đường dẫn đến thành công!
PHẠM QUANG HUY
Hệ thống tạo lập website trắc nghiệm trực tuyến miễn phí

Doanh nghiệp chưa có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng?

Chủ nhật - 22/09/2019 08:49
Doanh nghiệp chưa có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng có được tham gia hoạt động xây dựng không?
Doanh nghiệp chưa có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng?

Khoản 2, Điều 10 Thông tư số 17/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 quy định, tổ chức chưa đủ điều kiện cấp chứng chỉ năng lực được tham gia các hoạt động xây các dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng công trình quy mô cấp IV; dự án sửa chữa, cải tạo, bảo trì công trình quy mô cấp IV. 

 

Tuy nhiên, tại Điều 57 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 quy định:
“1. Tổ chức phải có đủ điều kiện năng lực theo quy định khi tham gia hoạt động xây dựng các lĩnh vực sau đây:
a) Khảo sát xây dựng, bao gồm: Khảo sát địa hình; khảo sát địa chất công trình.
b) Lập quy hoạch xây dựng.
c) Thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình, bao gồm: Thiết kế kiến trúc công trình; thiết kế kết cấu công trình dân dụng - công nghiệp; thiết kế cơ - điện công trình; thiết kế cấp - thoát nước công trình; thiết kế xây dựng công trình giao thông; thiết kế xây dựng công trình nông nghiệp và phát triển nông thôn; thiết kế xây dựng công trình hạ tầng kỹ thuật.
d) Quản lý dự án đầu tư xây dựng.
đ) Thi công xây dựng công trình.
e) Giám sát thi công xây dựng công trình.
g) Kiểm định xây dựng.
h) Quản lý chi phí đầu tư xây dựng.
2. Tổ chức khi tham gia hoạt động xây dựng các lĩnh vực quy định từ Điểm a đến Điểm e, Khoản 1 Điều này phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng (sau đây gọi tắt là chứng chỉ năng lực)”.
Và tại Khoản 2, Điều 6 Thông tư số 08/2018/TT-BXD ngày 05/10/2018 lại quy định, Thông tư số 17/2016/TT-BXD ngày 30/06/2016 hết hiệu lực kể từ ngày 20/11/2018. Hiện nay đơn vị của tôi chưa có chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng thi công xây dựng công trình, đơn vị của tôi có được tham gia hoạt động thi công xây dựng không?

Sau khi nghiên cứu, Cục Quản lý hoạt động xây dựng có ý kiến như sau:

Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Xây dựng có hiệu lực thi hành ngày 15/9/2018. Theo đó, kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực, tổ chức tham gia thi công xây dựng công trình phải đáp ứng điều kiện năng lực và được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng theo quy định tại Khoản 20 và Khoản 32 Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Xây dựng.

Nguồn tin: www.moc.gov.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Gửi phản hồi
Thành viên
Hãy đăng nhập thành viên để trải nghiệm đầy đủ các tiện ích trên site
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
Bộ phận: Hỗ trợ nội dung
Điện thoại 0923633686
Email thietkeduong.com@gmail.com
Hệ thống tạo lập website trắc nghiệm trực tuyến miễn phí

global counter

  • Đang truy cập4
  • Hôm nay77
  • Tháng hiện tại7,894
  • Tổng lượt truy cập139,888
Fanpage