TRẮC NGHIỆM CHỨNG CHỈ
TRẮC NGHIỆM CHỨNG CHỈ UY TÍN - TRÁCH NHIỆM - NHIỆT TÌNH
TRẮC NGHIỆM CHỨNG CHỈ
Hệ thống tạo lập website trắc nghiệm trực tuyến miễn phí

Điều kiện được thi chứng chỉ hành nghề đấu thầu

Thứ bảy - 28/09/2019 05:21
Cá nhân khi tham gia kỳ thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu phải đáp ứng điều kiện tại Khoản 4, Điều 13 Thông tư số 03/2016/TT-BKHĐT quy định chi tiết đối với hoạt động đào tạo, bồi dưỡng về đấu thầu.
Điều kiện được thi chứng chỉ hành nghề đấu thầu

Ông Nguyễn Thanh Truyền (Quảng Nam) đang làm trong công ty kiểm toán độc lập, thời gian trên 7 năm. Ông đã tốt nghiệp đại học và có chứng chỉ đào tạo đấu thầu cơ bản trước khi làm kiểm toán.

Ngoài ra, ông Truyền còn trực tiếp kiểm tra hồ sơ pháp lý nhiều dự án mà công ty ông thực hiện kiểm toán, trong đó có kiểm tra các hồ sơ thủ tục liên quan đến hoạt động đấu thầu như: Kiểm tra từ khâu phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu, lập hồ sơ mời thầu (hồ sơ yêu cầu…), kiểm tra hồ sơ chấm thầu… cho đến giai đoạn ra quyết định trúng thầu và ký kết hợp đồng.

Ông Truyền hỏi, trường hợp của ông có đáp ứng được điều kiện về kinh nghiệm để tham gia thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Khoản 4, Điều 13 Thông tư số 03/2016/TT-BKHĐT quy định, một trong các điều kiện để cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề là có tối thiểu 4 năm kinh nghiệm liên tục làm các công việc liên quan trực tiếp đến hoạt động đấu thầu hoặc có tổng thời gian tối thiểu 5 năm làm các công việc liên quan trực tiếp đến hoạt động đấu thầu nhưng không liên tục hoặc đã trực tiếp tham gia lập, thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm định kết quả đánh giá hồ sơ quan tâm, kết quả đánh giá hồ sơ dự sơ tuyển, kết quả lựa chọn nhà thầu tối thiểu 5 gói thầu quy mô lớn (gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hoá có giá trị gói thầu trên 10 tỷ đồng; gói thầu xây lắp, hỗn hợp có giá trị gói thầu trên 20 tỷ đồng) hoặc 10 gói thầu quy mô nhỏ.

Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn phức tạp được tính tương đương gói thầu quy mô lớn; gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn đơn giản được tính tương đương gói thầu quy mô nhỏ.

Theo đó, cá nhân khi tham gia kỳ thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu phải đáp ứng điều kiện nêu trên.

Nguồn tin: baochinhphu.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Gửi phản hồi
Thành viên
Hãy đăng nhập thành viên để trải nghiệm đầy đủ các tiện ích trên site
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
Bộ phận: Hỗ trợ nội dung
Điện thoại 0923633686
Email thietkeduong.com@gmail.com
Hệ thống tạo lập website trắc nghiệm trực tuyến miễn phí

global counter

  • Đang truy cập5
  • Hôm nay756
  • Tháng hiện tại10,593
  • Tổng lượt truy cập191,380
Fanpage