TRẮC NGHIỆM CHỨNG CHỈ
TRẮC NGHIỆM CHỨNG CHỈ UY TÍN - TRÁCH NHIỆM - NHIỆT TÌNH
TRẮC NGHIỆM CHỨNG CHỈ
Hệ thống tạo lập website trắc nghiệm trực tuyến miễn phí

Quản lý dự án ngành điện có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

Thứ năm - 27/08/2020 00:32
Quản lý dự án ngành điện có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?
Quản lý dự án ngành điện có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?
Hỏi: Quản lý dự án ngành điện có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?
Trên địa bàn tỉnh có một số dự án ngành điện sử dụng vốn khác (vốn tư nhân và vốn vay), chủ đầu tư không có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng nhưng thành lập ban quản lý dự án (thuộc chủ đầu tư) để quản lý dự án (công trình cấp II, cấp III); các cá nhân thuộc ban quản lý này đều có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng phù hợp với cấp và loại công trình, kể cả chức vụ trưởng ban. Xin hỏi ban quản lý dự án này có cần phải làm thủ tục để xin cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng không? Nếu không thì có bảo đảm theo quy định không? Trường hợp 3 doanh nghiệp cùng lập 1 ban quản lý dự án, trong đó chỉ có 1 doanh nghiệp (trong 3 danh nghiệp trên) có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng thì ban quản lý dự án này có bảo đảm quy định không? Rất mong sớm nhận được ý kiến trả lời để hướng dẫn các chủ đầu tư thực hiện dự án theo đúng quy định của pháp luật.

 

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 68 Luật Xây dựng năm 2014 thì chủ đầu tư có quyền “lập, quản lý dự án khi có đủ điều kiện năng lực theo quy định của Luật này”.

Theo đó, căn cứ quy định tại Khoản 8 Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện, năng lực để trực tiếp quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng.

Trường hợp còn lại, để tự thực hiện quản lý dự án thì tổ chức phải đáp ứng điều kiện và được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng theo quy định tại Khoản 30 Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng.

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Gửi phản hồi
Thành viên
Hãy đăng nhập thành viên để trải nghiệm đầy đủ các tiện ích trên site
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
Bộ phận: Hỗ trợ nội dung
Điện thoại 0923633686
Email thietkeduong.com@gmail.com
Hệ thống tạo lập website trắc nghiệm trực tuyến miễn phí

global counter

  • Đang truy cập8
  • Hôm nay580
  • Tháng hiện tại1,667
  • Tổng lượt truy cập272,802
Fanpage